



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KATIBA NA SHERIA
WAKALA WA USAJILI UFILISI NA UDHAMINI
(RITA)



TAARIFA KWA UMMA

MAENDELEO YA ZOEZI LA UHAKIKI WA VYETI VYA KUZALIWA NA VIFO (VYA WAZAZI) KWA WAOMBAAJI WA MIKOPO YA MASOMO YA ELIMU YA JUU KWA MWAKA 2022/23

UTANGULIZI

RITA ni Wakala wa Serikali ulio na jukumu la kusimamia na kuratibu Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu (Key Life Events) ambayo ni pamoja na vizazi na vifo. Sheria ya usajili wa Vizazi na Vifo sura 108 Toleo la 2002 imempa mamlaka Msajili Mkuu kuthibitisha uhalali wa Cheti cha Kuzaliwa na cha kifo kulingana na kumbukumbu zilizopo katika Daftari la Msajili Mkuu.

Kwa mujibu wa utaratibu uliopo, wanafunzi wote wanaoomba mikopo ya Masomo ya Elimu ya Juu nchini wanatakiwa kuambatanisha nakala ya cheti cha Kuzaliwa kilichohakikiwa na Msajili Mkuu wa Vizazi. Utaratibu huu pia unawahusisha waombaji wanaotakiwa kuambatisha cheti/ vyeti vya vifo vya wazazi. Lengo la kuhakiki ni kuhakikisha kila anayeomba na kupata Mkopo wa masomo unaotolewa na Serikali ni yule anayestahili kutokana na vigezo vilivyowekwa.

Wakala unatoa huduma ya Uhakiki kwa njia ya **Kielektroniki** tu kupitia mfumo wa e- Huduma unaopatikana katika tovuti ya Wakala ambayo ni **www.rita.go.tz**

HALI YA UHAKIKI KUFIKIA TAREHE 27 SEPTEMBER, 2022

Wakala ulianza rasmi zoezi la uhakiki tarehe 1 Juni, 2022. Mpaka sasa, jumla ya maombi ya uhakiki yaliyopokelewa ni **135,184** ambapo kati ya hayo **116,867** ni ya vyeti vya kuzaliwa na **18,317** ya vyeti vya vifo. Wakala umeshahakiki jumla ya maombi **127,292** (sawa na asilimia 94) ambapo maombi **6,981** yalibainika kuwa na mapungufu.

Baadhi ya mapungufu katika maombi hayo ni ;

- Taarifa za vyeti kutokuonekana katika kumbukumbu za Msajili Mkuu
- Kutuma nakala zisizosomeka vizuri.
- Kutuma nakala zisizokuwa na namba ya ingizo

- Kutuma nakala ya vyeti vilivyotolewa nje ya nchi ambavyo RITA haina mamlaka ya kuvihakiki

HITIMISHO

Wakala umeimarisha huduma katika kitengo kinachoshughulikia maombi ya uhakiki ili kuhakikisha maombi yanajibwa mara tu yanapopokelewa hivyo kuwawezesha waombaji kuendelea na taratibu nyingine za kuomba mikopo.

Natoa rai kwa wananchi kufuata taratibu na mifumo sahihi ya kutuma maombi ya huduma zetu ili kuepuka matapeli/ vishoka ambao huwapatia nyaraka zisizo halali hivyo kuwasababishia usumbufu mara nyaraka hizo zinapohitajika kwa matumizi. Wakala unaendelea kushirikiana na Vyombo vya Ulinzi na Usalama ili kuhakikisha vishoka hao wanabainika na kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria.

Sambamba na hayo, tunaendelea kupanua wigo wa upatikanaji wa huduma zatu kwa kuboresha mifumo ya Tehama hivyo kuwawezesha wananchi wengi zaidi kupata huduma kwa gharama nafuu.

Waombaji ambao wametuma maombi na hawajapokea majibu au wanaokabiliwa na changamoto nyingine yoyote wawasiliane na kituo chetu cha Huduma kwa Mteja kwa kupiga simu **bila malipo** namba **0800 117 482**

Imetolewa na;

Angela K. Anatory

Kabidhi Wasili Mkuu/ Afisa Mtendaji Mkuu